hotline
0914 238 606 Hotline báo giá
Hệ Thống Bộ Đàm

Mức phạt hành chính khi sử dụng Máy bộ đàm không xin cấp phép

Dù xã hội càng ngày càng phát triển nhưng máy bộ đàm vẫn tỏ ra cần thiết và trở thành trang bị không thể thiếu cho nhân viên của nhiều ngành nghề. Tuy vậy, có lẽ vẫn còn ít người chưa biết rằng, để dùng máy bộ đàm cho công việc liên lạc cần phải đăng kí tần số sử dụng cho máy trước đó. Nếu không, khi bị phát hiện sẽ bị xử phạt hành chính.

Xem bài viết : Giấy hợp chuẩn, hợp quy máy bộ đàm là gì ?

Đã có nhiều trường hợp bị xử phạt

Tòa án thành phố cần thơ vừa xử lý sơ thẩm lần 2 vụ việc công ty dịch vụ bảo vệ a đã kiện yêu cầu hủy quyết định của chánh thanh tra sở thông tin và truyền thông thành phố Cần Thơ (gọi tắt là thanh tra của sở).

Trước đây, công ty bị phạt tiền 35 triệu đồng đối với hai hành vi dùng tần số và máy phát vô tuyến có công suất dưới 150W không có giấy phép và hoạt động kinh doanh không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

Và còn rất nhiều vụ việc tương tự có thể do cố ý, có thể do vô tình không hiểu rõ các quy định của nhà nước. Và để hạn chế những xử phạt đáng tiếc, hãy cùng bổ sung thêm kiến thức về các quy định về lĩnh vực này.

Yêu cầu xin giấy phép sử dụng tần số vô tuyến điện để tránh sử dụng tùy tiện

Việc dùng bộ đàm để giao tiếp bây giờ là phổ biến, nhưng để tránh việc dùng tùy ý nguồn phát vô tuyến điện, luật đã xác định rõ nguyên tắc áp dụng. Điều này là cần thiết và cần phải có sự chặt chẽ trong quản lý của chính quyền.

Rõ ràng, theo Khoản 1 Điều 16 của Luật tần số vô tuyến điện, mọi tổ chức, cá nhân dùng băng tần vô tuyến điện, tần số vô tuyến điện và máy phát vô tuyến điện phải có giấy phép, ngoại trừ trường hợp danh mục thiết bị vô tuyến điện được dùng có điều kiện. Do đó, khi dùng bộ đàm bắt buộc đăng ký tần số với cơ quan quản lý, mọi vi phạm sẽ bị xử phạt.

Điều 77 Nghị định 174/2016 (xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin và tần số vô tuyến điện) của Chính phủ quy định năm mức xử phạt từ 2 triệu đồng đến 50 triệu đồng.

 


Theo Điều 77 Nghị định 174/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin và tần số vô tuyến điện có nội dung về việc xử phạt vi phạm quy định về sử dụng tần số, thiết bị vô tuyến điện.

Theo đó, cá nhân, tổ chức có hành vi vi phạm bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trên một thiết bị đối với hành vi sử dụng tần số, thiếtbị phát sóng vô tuyến điện có công suất nhỏ hơn hoặc bằng 150 W mà không có giấy phép.

  –  Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trên một thiết bị đối với hành vi sử dụng tần số, thiết bị phát sóng vô tuyến điện có công suất lớn hơn 150 W và nhỏ hơn hoặc bằng 500 W mà không có giấy phép.

  –  Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng trên một thiết bị đối với hành vi sử dụng tần số, thiết bị phát sóng vô tuyến điện có công suất lớn hơn 500 W và nhỏ hơn hoặc bằng 1 kW mà không có giấy phép.

  –  Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng trên một thiết bị đối với hành vi sử dụng tần số và thiết bị vô tuyến điện có công suất lớn hơn 1 kW và nhỏ hơn hoặc bằng 5 kW mà không có giấy phép.

  –  Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng trên một thiết bị đối với hành vi sử dụng tần số, thiết bị phát sóng vô tuyến điện có công suất lớn hơn 5 kW và nhỏ hơn hoặc bằng 10 kW mà không có giấy phép.

nguồn: https://thuvienphapluat.vn/van-ban/cong-nghe-thong-tin/Nghi-dinh-174-2013-ND-CP-quy-dinh-xu-phat-vi-pham-hanh-chinh-buu-chinh-vien-thong-cong-nghe-thong-tin-213651.aspx

Các trường hợp không bắt buộc phải có giấy phép tại điều 27 của luật này bao gồm: thiết bị vô tuyến hoạt động ở tầm ngắn, có công suất giới hạn, ít có khả năng gây nhiễu có hại; các thiết bị vô tuyến điện được lắp đặt trên tàu hoặc tàu bay nước ngoài đi qua lãnh thổ Việt Nam được miễn giấy phép theo những điều ước quốc tế hoặc điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên.

Như vậy, quý vị hiện đang hoạt động và có liên lạc vô tuyến điện bằng máy bộ đàm muốn không bị xử phạt cần đảm bảo các thiết bị đã được đăng kí tần số một cách đầy đủ và hợp lệ. Để đăng kí tần số cho máy bộ đàm, hãy đến Cục tần số vô tuyến điện hoặc liên hệ với chúng tôi để tư vấn, hỗ trợ. 

HỆ THỐNG BỘ ĐÀM cam kết dịch vụ hổ trợ xin cấp giấy phép sử dụng bộ đàm khi mua hàng tại công ty chúng tôi, ngoài ra chúng tôi còn cam kết thời gian xin cấp phép tần số trong thời gian nhanh nhất (15 ngày làm việc)

Bài viết liên quan

Top 3 Bộ Đàm Chống Cháy Nổ Motorola được tin dùng nhất tại VN

Giới thiệu #Top 3  Bộ Đàm Chống Cháy Nổ Motorola được tin tưởng và sử dụng nhiều nhất tại thị trường Việt Nam cho...

6 lý do nên trang bị máy bộ đàm cho doanh nghiệp

Máy bộ đàm đã có lịch sử hơn 100 năm hình thành và phát triển, một chiếc máy bộ đàm...

5 lý do bạn nên mua bộ đàm kỹ thuật số Motorola

Kể từ khi được ra mắt thị trường vào đầu 2010, dòng bộ đàm kỹ thuật số Motorola công nghệ TDMA đã và...

Bộ đàm: Vài điều cơ bản cần biết trước khi quyết định mua sắm

Nếu bạn đang tìm mua giải pháp bộ đàm liên lạc hai chiều cho doanh nghiệp của mình, có nhiều yếu tố cần...

Ứng dụng của máy bộ đàm trong hoạt động đời sống

Bộ đàm là một thiết bị liên lạc sử dụng sóng vô tuyến rất hữu ích. Sản phẩm này tiện lợi và...

3 sự cố thường gặp khi sử dụng máy bộ đàm

Thế giới công nghệ ngày nay không ngừng phát triển thậm chí phát triển với tốc độ chóng mặt, và...

Mua máy bộ đàm nào tốt nhất 2021 ?

Hướng dẫn lựa chọn tìm mua máy bộ đàm chất lượng tốt nhất 2021 “ Mua máy bộ đàm nào tốt nhất...

4 mẹo nhỏ giúp cải thiện chất lượng cuộc gọi khi đeo khẩu trang

Đại dịch COVID-19 đã và đang gây ảnh hưởng trầm trọng đến cuộc sống xã hội, nề kinh tế trên toàn Thế...

Vì sao chọn chúng tôi ?
CHÍNH HÃNG 100%
CHÍNH HÃNG 100%
Cam kết thiết bị đều có nguồn gốc/xuất xứ rõ ràng. Tuyệt đối không cung cấp hàng Fake/nhái
DỊCH VỤ CHUYÊN NGHIỆP
DỊCH VỤ CHUYÊN NGHIỆP
Đội ngũ kinh doanh nhiệt tình & kỹ thuật chuyên nghiệp có kinh nghiệm hơn 15 năm
HỔ TRỢ GIÁ TỐT NHẤT
HỔ TRỢ GIÁ TỐT NHẤT
Phân phối giá sỉ & Hổ trợ giá dự án cho đại lý
MIỄN PHÍ VẬN CHUYỂN
MIỄN PHÍ VẬN CHUYỂN
Miễn phí vận chuyển & Giao hàng tận nơi
0914 238 606
Menu